fon

fon

Guest

ขอตารางเรียน ก.ค. ค่ะ (1084 views)

25 Jun 2012 18:05

รบกวนขอตารางเรียน เดือน ก.ค - ส.ค. 2555 ค่ะ
เรียนไป 5 ชม. แล้ว ยังไม่มั่นใจเลยค่ะ
ยังขับไม่อยู่ในเลนส์ของตัวเองเลย มีคำแนะนำมั๊ยคะ ขอกำลังใจด้วยค่ะ

fon

fon

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

25 Jun 2012 18:48 #1

ส่งให้เรียบร้อยแล้วค่ะ การขับรถไม่ตรงเลนส์ ให้ครูพาเข้าหมู่บ้าน ที่มีเลี้ยวเยอะๆ ทั้งเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา เลยค่ะ จะช่วยได้เยอะเลย การฝึกเลี้ยวในสนามไม่ช่วยอะไร เพราะเดินรถทางเดียว ทำให้ไม่ต้องระวังอะไร เลยไม่ต้องแคร์ว่ารถจะอยู่ในช่องทางเดินรถของตัวเองหรือป่าว แต่ประเด็นการที่ครูให้ฝึกอยู่แต่ในหมุ่บ้าน เอาแค่ตลอดชั่วโมงที่ลงเรียนครั้งแรก รับรองว่าทางโรงเรียนต่อโทรมาต่อว่าแน่นอนค่ะ เนื่องจาก เอาจริงๆ พื้นฐานของเกียร์ออโต้คาบแรกจะไม่มีอะไร นอกจากฝึกเลี้ยว วันแรกจะต้องนั่งหมุนพวงมาลัย นับ 1 และ 2 เพื่อให้รู้รอบของพวงมาลับ ฝึกเลี้ยว วนอยู่ในหมู่บ้านตอลด 2-3 ชม หากเลี้ยวได้ แปลว่าสามารถบังคับรถในช่องทางเดินรถของตัวเองได้ การออกถนนจะเป็นเรื่องง่ายไปเลย ฝึกเรื่องการตัดสินใจ วัดความเร็ว กะระย เพิ่มอีกนิดหน่อย ก่อนเรียนเรื่องถอบจอด หลักการของออโต้มีเท่านี้ เพียงแต่นักเรียนส่วนใหญ่ ไม่เข้าใจ คิดว่าการวนในหมู่บ้าน หรือสนาม เป็นการดึงเวลาของนักเรียน โดยป่าวประโยชน์ ดังนั้นก็จะได้รับโทรศัพท์เสมอว่าครูไม่สอนอะไรเลยให้วนในแต่ในหมุ่บ้าน

ขณะเดียวกัน จะให้ครูอยู่แต่หมู่บ้าน ตลอดก็ไม่ได้ เพราะ ใน 1 คอร์ส บังคับว่าจำเป็นต้องสอนอะไรบ้าง มีอีกหลายอย่างที่ต้องเรียน ถ้าเรายังทำได้ไม่ดี กรณีแบบนี้อย่ารีบร้อน ค่อยๆเรียน ถ้าชั่วโมงหมดยังเรียนได้ไม่ครบทุกอย่าง ค่อยเพิ่มชั่วโมงเอาทีหลังจนได้เรียนครบทุกอย่างก็ได้ค่ะ อย่างแรกตอนนี้ที่ควรทำ เริ่มที่ฝึกเลี้ยวในหมู่บ้าน ซอยแคบที่ต้องคอยประคองรถให้ดี และต้องใช้ความระมัดระวังให้มาก อาจจะน่าเบื่อหน่อย ต้องใช้ความอดทนให้มากช่วงแรก เพราะพื้นฐานค่อนข้างเป็นอะไรที่น่าเบื่อจริงๆ ค่ะ 

Webmaster

Webmaster

Admin

Post reply
CAPTCHA Image