นัน

นัน

Guest

สอบถามเรื่องการทำใบขับขี่ค่ะ (1096 views)

10 Dec 2012 12:04

ตอนนี้ได้ใบขับขี่รถยนต์แล้ว อยากทราบว่าถ้าจะไปทำใบขับขี่มอเตอร์ไซต์ จะต้องสอบข้อเขียนใหม่ไหมค่ะ หรือสอบขับได้เลย

นัน

นัน

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

10 Dec 2012 12:11 #1

ต้องสอบใหม่ค่ะ เพราะเกณฑ์ตัดคะแนนไม่เหมือนกันค่ะ รถยนต์ 23 คะแนน มอเตอไซด์ใช้ 24 คะแนนค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

นัน

นัน

Guest

10 Dec 2012 12:25 #2

ขอถามเพิ่มอีกอย่างค่ะ แล้วต้องไปนั่งอบรมใหม่ไหมค่ะ

นัน

นัน

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

10 Dec 2012 20:28 #3

แล้วแต่ขนส่งแต่ละที่เลยค่ะ มีหลายมาตรฐานจริงๆ แนะนำว่าจะไปที่ขนส่งไหน ให้โทรสอบถามที่ call centre ขนส่งนั้นเลย เพื่อความแน่นอนและชัดเจนค่ะ แต่เดิมถ้าใบขับขี่นั้นยังไม่สิ้นอายุ ให้นำเอกสาร 1. บัตรประชาชน 2. สำเนาบัตรประชาชน 3. ใบรับรองแพทย์ 4. สำเนาใบขับขี่ที่ยังไม่หมดอายุ เช้าก็ทดสอบสมรรถภาพของร่างกาย สอบข้อเขียน และสอบปฏิบัติ เพื่อรับใบขับขี่อีกประเภทได้เลยได้เลย

เพราะบางที่ถึงแม้ว่าจะ ไม่ต้องอบรม แต่ก็ต้องสอบ 2 วันเหมือนกัน เพราะ Fix เวลาตายตัวว่า เวลานี้ ทำทดสอบนี้ เวลานั้นสอบอันนี้ สอบรอบแรกช่วงเช้า สอบแก้ช่วงบ่าย เหตุเพราะเจ้าหน้าที่มีจำนวนจำกัด ดังนั้นสะดวกที่ขนส่งไหน แนะนำว่าโทรสอบถามที่ขนส่งนั้นๆ นิดนึงว่าระเบียบเป็นอย่างไร กำหนดการเป็นแบบไหนค่ะ เสียเวลาไม่มาก ดีกว่าไปแล้วเสียที่ยวค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

นัน

นัน

Guest

11 Dec 2012 07:32 #4

ขอบคุณค่ะ

นัน

นัน

Guest

Post reply