บอล

บอล

Guest

สอบถามเรื่องขับรถขึ้น-ลง ดอย หน่อยครับ (2018 views)

13 Sep 2013 14:52

สวัสดีครับ หลังจากเรียนจบไป ก็ได้ไปผจญภัยบนท้องถนนมาพอสมควร คราวนี้ว่าจะลองไปขึ้นดอยอินทนนท์ครับ แต่ยังมีคำถามอยากถามคุณครูหน่อยครับว่า เวลาขับขึ้น กะ ขับลง เราต้องใช้เกียร์ไหนบ้าง (เกียร์ออโต้ วีออส) ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่เคยขับไปที่แบบนี้เลยครับ เพราะปกติตอนนี้ขับแค่เกียร์ D R แค่นี้เอง เกียร์อื่นไม่ได้แตะเลย 555 รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

บอล

บอล

บอล

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

14 Sep 2013 20:07 #1

ขอโทษทีค่ะ ตอบช้า ระบบเว็บบอร์ดมีปัญหานิดหน่อย ตอนนี้ไม่ส่งแจ้งเตือน เลยไม่ทราบว่ากระทู้เข้ามาใหม่

วีออสนี่เป็น D1 2 3 หรือ L ค่ะ เกรงว่าจะเป็นประเด็น

เอาเป็นว่า ขับเข้า D ตามปกติค่ะ เนื่องจากรถเกียร์ออโต้ ถูกออกแบบให้เปลี่ยนเกียร์อัตโนมัติตามความเร็วและรอบเครื่องรถ สามารถทดเกียร์ให้ต่ำเองได้ เมื่อเครื่องยนต์ขาดแรง

แต่ในกรณีทีชันมากๆ แล้วเราเร่ง แล้วเรารู้สึกว่ารถไม่ขึ้นไม่มีแรงขึ้น การทู่ซี้ขึ้นไป มันจะทำให้เปลืองน้ำมัน ดังนั้น ถ้าเราใช้เกียร์ให้เหมาะสม มันก็จะประหยัดน้ำมัน รถมีแรงส่งตัวขึ้น

กรณีที่ไม่ชันมาก ก็ขับขึ้นลงด้วย D ปกติค่ะ

ถ้าชันมาก ก็ลดเกียร์ต่ำ ลงมาที่ D1 หรือ ถ้าไม่มี D1 ก็เป็น Lค่ะ เวลาลงเหมือนกันค่ะ ถ้าชันมากรถมันจะวิ่งไหลลงมาตามความชัน เราต้องเลี้ยงเบรคตลอดเวลา เบรคจะไหม้ง่าย ก็ลดเกียร์ต่ำลงเหมือนกัน เพื่อให้รถมีแรงฉุด ให้ช้าลง

Webmaster

Webmaster

Admin

Post reply
CAPTCHA Image