lis

lis

Guest

ขอสเตปหรือเทคนิคการถอยหลังของรถกระบะตอนครึ่ง (1650 views)

17 Jul 2016 12:33

สวัสดีค่ะ
ตอนเรียนหัดเก๋ง พอจบคอสจับเก่งมาตลอด แต่ตอนนี้มีความจำเป็นต้องใช้รถกระบะตอนครึ่ง เลยอยากถามว่าการกะระยะรถเก๋งกับกระบะตอนครึ่งแตกต่างกันอย่างไร
อยากขอสเตปหรือเทคนิคของรถกระบะตอนครึ่ง
1.ถ้าถอยหลังเข้าจอดระหว่างรถสองคันแบบข้างหน้ามีรถข้างหลังมีรถ
2.ถ่าถอยหลังเข้าจอดระหว่างรถสองคันแบบห้างสรรพสินค้า

ขอบคุณค่ะ

lis

lis

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

17 Jul 2016 21:21 #3

สะดวกเข้าไปที่ page ของโรงเรียนมั้ยค่ะ ในนั้นจะมี infographic เรื่องการจอดทั้ง 2 แบบ 3 รูปนะคะ แต่เป็นรถเก๋ง ส่วนรถกระบะก็ทำขั้นตอนเดียวกัน ส่วนขั้นตอนใดที่ให้มองกระจกสามเหลี่ยมด้านหลัง ให้เปลี่ยนเป็นกระจกของแคปรถกระบะค่ะ นอกนั้นเหมือนกันหมดค่ะ 

หากรอได้พรุ่งนี้จะนำรูปมาขึ้นบนเว็บให้ค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

lis

lis

Guest

19 Jul 2016 17:45 #4

ถ้าเป็นกระบะตอนครึ่งสเตปตามนี้ไหมค่ะ
*ถ้าถอยหลังเข้าจอด แบบข้างหน้าทีรถข้างหลังมีรถ
1.ขับรถเดินหน้าไปเลยครึ่งคันรถของคันหน้า หยุด(ไม่แน่ใจว่ากระบะตอนครึ่งขับถึงตรงไหน)
2.ถอยหลังกลับมามองกระจกแคปให้ตรงกับไฟท้ายด้านขวาของรถคันหน้า หยุด
3.หักซ้ายหมด มองกระจกขวา ถอยไปเรื่อยๆจนเห็นไฟหน้าด้านซ้ายของรถคันหลัง หยุด
4.คืนล้อตรงหักขวา2รอบแล้วมองกระจกซ้าย ถอยไปเรื่อยๆจนกระจกซ้ายตรงกับไฟท้ายด้านขวาของคันหน้า หยุด
5.หมุนขวาหมด ค่อยๆถอยจนรถตั้งลำตรง

*ถอยหลังเข้าจอดทางซ้ายแบบห้างสรรพสินค้า*
1.เดินรถไปให้กระจกมองข้างซ้ายเสมอกับไฟหน้ามุมแรก หยุด(ไม่แน่ใจถ้าเป็นกระบะตอนครึ่งต้องขับถึงตรงไหน)
2.หักขวาหมด ขยับรถเดินหน้า มองกระจกแคป เห็นไฟหน้ารถคันเดิม หยุด
3.หักซ้ายหมด ค่อยๆถอยลงมาระวังซ้ายขวา ถอยมาจนรถตั้งลำตรง
4.คืนล้อตรงหักขวา2รอบแล้วถอยจนกระจกมองข้างอยู่ระดับเดียวกับรถที่จอดทั้งซ้ายขวา

lis

lis

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

20 Jul 2016 20:26 #5

Webmaster

Webmaster

Admin

Webmaster

Webmaster

Admin

20 Jul 2016 20:26 #6

Webmaster

Webmaster

Admin

Webmaster

Webmaster

Admin

20 Jul 2016 20:30 #8

Webmaster

Webmaster

Admin

Webmaster

Webmaster

Admin

20 Jul 2016 20:45 #9

ปรับแก้ให้นะคะ ดูสีแดงได้เลยค่ะ

*ถ้าถอยหลังเข้าจอด แบบข้างหน้าทีรถข้างหลังมีรถ
1.ขับรถเดินหน้าไปเลยครึ่งคันรถของคันหน้า หยุด(ไม่แน่ใจว่ากระบะตอนครึ่งขับถึงตรงไหน)
>> step นี้ไม่ต้องจำค่ะ เอาแค่ตั้งลำรถ ให้ขนานกับรถที่จอดข้างๆ ด้านซ้ายมือ ขับตรงๆ ให้เลยไป ให้เลยคันหน้าไปเลยก็ได้
แล้วค่อย ๆ ถอยตรงมา เรื่อยๆ ตาม step ที่ 2 ได้เลยค่ะ
2.ถอยหลังกลับมามองกระจกแคปให้ตรงกับไฟท้ายด้านขวาของรถคันหน้า หยุด
>> ทำตามนี้ก็ได้ หรือถ้าง่าย คือถอยตรงมาจนท้ายรถกระบะ เลยท้ายรถคันหน้าแล้ว คือช่วงท้ายรถกระบะของเรา มาอยู่ในช่องว่างที่
เราจะจอดก็ได้ มองกระจกด้านซ้ายก็ได้ค่ะ ว่าท้ายรถเราเลย มาหรือยัง 
3.หักซ้ายหมด มองกระจกขวา ถอยไปเรื่อยๆจนเห็นไฟหน้าด้านซ้ายของรถคันหลัง หยุด
4.คืนล้อตรงหักขวา2รอบแล้วมองกระจกซ้าย ถอยไปเรื่อยๆจนกระจกซ้ายตรงกับไฟท้ายด้านขวาของคันหน้า หยุด
5.หมุนขวาหมด ค่อยๆถอยจนรถตั้งลำตรง

*ถอยหลังเข้าจอดทางซ้ายแบบห้างสรรพสินค้า*
1.เดินรถไปให้กระจกมองข้างซ้ายเสมอกับไฟหน้ามุมแรก หยุด(ไม่แน่ใจถ้าเป็นกระบะตอนครึ่งต้องขับถึงตรงไหน)
>> ok
2.หักขวาหมด ขยับรถเดินหน้า มองกระจกแคป เห็นไฟหน้ารถคันเดิม หยุด
>> ok เพิ่ม ว่าให้ช่วงแคปเลยไฟหน้าไปแล้วหยุด ถ้าหยุด ตรงกระจกอยู่ในแคปเลย จะเบียดค่ะ
3.หักซ้ายหมด ค่อยๆถอยลงมาระวังซ้ายขวา ถอยมาจนรถตั้งลำตรง
>> ช่วงนี้ ต้องคอยมองกระจกข้าง ซ้าย ขวา ด้วย ว่าเบียดมั้ย หากเบียดข้างใด ข้างหนึ่ง จะต้องแต่งรถนิดๆหน่อยๆ
4.คืนล้อตรงหักขวา2รอบแล้วถอยจนกระจกมองข้างอยู่ระดับเดียวกับรถที่จอดทั้งซ้ายขวา

Webmaster

Webmaster

Admin

lis

lis

Guest

25 Jul 2016 15:20 #10

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

lis

lis

Guest

lis

lis

Guest

25 Jul 2016 15:20 #11

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

lis

lis

Guest

lis

lis

Guest

30 Jul 2016 03:38 #12

ขอสอบถามเพิ่มเติมคะ
กรณีที่ ถอยหลังเข้าจอดทางขวาแบบห้างสรรพสินค้ากรณีเป็นรถกระบะตอนครึ่งใช้สเต็ปตามนี้มั้ยค่ะ
1.ขับรถให้กระจกมองด้านขวาตรงไฟหน้ามุมแรกของรถคันที่2 หยุด
2.หักซ้ายหมด ขยับรถเดินหน้ามองกระจกซ้ายให้เห็นไฟหน้าด้านซ้ายของคันที่1หรือแค่ป้ายทะเบียนครึ่งป้าย หยุด
3.หักขวาหมด มองกระจกซ้ายขวา จนรถตั้งลำตรง
4.คืนล้อตรงหักซ้าย 2รอบ ถอยจนกระจกมองข้างเสมอกับกระจกรถที่จอดด้านข้าง

และกรณีที่เข้าจอดทางขวาแต่ด้านข้างไม่มีรถจอดสเตปที่2 เราต้องมองอะไรแทนไฟหน้ารถด้านซ้ายของคันที่1ค่ะ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

lis

lis

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

3 Aug 2016 20:44 #13

กรณีไม่มีรถจอดให้มองเส็นช่องที่พื้นเป็นหลักแทนค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

Post reply
CAPTCHA Image