จุ๊

จุ๊

Guest

สอบถามค่ะ (1544 views)

13 Nov 2010 11:59

คือว่า เมื่อวานโทรไปสมัครเป็นเกียร์กระปุก ชื่อ จุ๊ จองวันไว้คือ วันพฤหัสที่ 18 พย. เวลา 13.00-16.00
แต่สงสัยคือ จะได้เรียนต่อเนื่องกันเลยรึเปล่า เช่น เรียน พฤ ศ ส อา ไปจนจบคอร์ส รึว่าต้องเว้นช่วงขึ้นอยู่กับตารางเวลาที่ว่าง

แล้วพอดี วันเสา 20 พย. อาจจะไม่สะดวกด้วยอ่ะค่ะ
ถ้าเรียนไป 2 วันแล้ว หยุด จะลืมมั๊ยอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จุ๊

จุ๊

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

13 Nov 2010 12:10 #1

สวัสดีค่ะ เห็นว่าในตารางมีจองไว้ 3 ชม คือ จิง ๆ ไม่จำเป็นต้องเรียนต่อเนื่องกันก็ได้ค่ะ ขึ้นอยู่ความสะดวกของนักเรียน และตารางว่างของโรงเรียนค่ะ

เอาเข้าจิง เว้นไป 2 วันไม่ทำให้ลืมหรอกค่ะ เพราะการขับรถอย่างที่บอกเป็น skill ค่ะ เว้นไปสองวัน ไม่มีผลหรอกค่ะ แต่ก็นานหน่อยอาจจะต้อง recall หรือ refresh มันขึ้นมาใหม่

เอาที่ความสะดวกของเรา ดีกว่า หลายๆ คน ทำงานสามารถเรียนได้แต่เสาร์ อาทิตย์ ทุกคนมาเรียนก็สามารถขับรถกันได้ ไม่มีปัญหา

พี่เห็นในตารางหนูจองไว้ 3ชม หนูสนใจเป็นเกียร์ธรรมดาอย่างเดียว หรือว่าเกียร์รวมค่ะ แล้วกี่ชั่วโมง พี่จะได้จองไว้ให้คร่าว หนูจะได้เรียนต่อเนื่องกันทุกวัน เว้น วันเสาร์อาทิตย์ที่ 20-21 ตามที่หนูต้องการ หรือว่าให้ที่โรงเรียนติดต่อกลับไปดีค่ะ เพื่อล๊อกตาราง

สไมลล์

สไมลล์

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

13 Nov 2010 12:43 #2

อืม จิงๆก็อยากเรียนเกียร์รวมอ่ะค่ะ แต่สงสัย ชม.เรียนเกียร์กระปุกอาจจะไม่พอ ฮ่าๆๆ
จิงๆเคยขับมาก่อนแล้ว แต่ว่าไม่คล่องเรย แล้วก็กะระยะไม่ค่อยเป็น ให้ัพ่อบอกตลอด
ปล่อยคาร์ทก็ไม่ดี ออกตัวตอนปล่อยไฟเขียวก็ไม่ดี ทำรถดับบ่อยมากค่ะ

เลยอยากเรียนจิงๆจังๆซักที เมื่อวาน พี่คนที่รับสาย เค้าแนะนำ 10 ชม.อ่ะค่ะ

ถ้าตารางเวลาว่าง ก็เป็น พฤหัส 18 พย.
ศุกร์ 19 พย.
อาทิด 21 พย.
แล้วก็จัน 22 พย.ก้ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จุ๊

จุ๊

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

13 Nov 2010 13:00 #3

โอเคค่ะ เด้วลงให้ไว้ก่อน เวลาช่วง ๆ เดียวกับที่จองไว้วันแรกได้นะคะ เพราะบางทีถ้าไม่จองไว้ทั้งคอร์ส กว่าจะถึงวันเรียนคนอื่นมาจองเวลา เด้วจะไม่ได้เวลาและวันที่ต้องการ ที่จิงเกียร์รวมอย่าไปคิดมากเลย เพราะขับเกียร์ธรรมดาได้ ออโต้ก็ได้อัตโนมัตค่ะ เหยียบเบรคไว้ ปล่อยเบรคยังไม่ทันเหยียบคันเร่งรถก็วิ่งได้แล้ว ใช้พวงมาลัยให้คล่อง ๆ เท่านั้นก็สบาย หลักการบังคับพวงมาลัยก็เหมือนเกียร์ออโต้อยูแล้วค่ะ

สไมลล์

สไมลล์

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

13 Nov 2010 13:03 #4

ึค่ะ เวลา 13.00 -16.00 สะดวกค่ะ

จุ๊

จุ๊

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

13 Nov 2010 13:03 #5

ึค่ะ เวลา 13.00 -16.00 สะดวกค่ะ

จุ๊

จุ๊

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

13 Nov 2010 13:09 #6

โอเคค่ะ พี่ล๊อกให้แบบนี้นะคะ บางวันต้องกระเถิบมาจากบ่ายโมงนิดหน่อยค่ะ เพราะครูติดนักเรียนคนก่อนหน้าต้องเว้นให้ครูหนึ่งชั่วโมงเพื่อวิ่งรับส่งนักเรียนค่ะ เพราะมีบริการรับส่งฟรีค่ะ โดยไม่นับเป็นชั่วโมงเรียนค่ะ

วันพฤที่ 18 13.00-16.00 3 ชม
วันศุกร์ที่ 19 14.00-17.00 3 ชม
วันอาทิตย์ 21 15.00-17.00 2 ชม
วันจันทร์ที่ 22 13.00-16.00 3 ชม

รวม 11 ชม นะคะ แถมฟรี 1 ชมค่ะ:k:

แล้ววันพุธที่ 24 ก็ไปทำใบขับขี่ค่ะ

สไมลล์

สไมลล์

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

13 Nov 2010 17:31 #7

ค่ะ ได้ค่ะ แล้ววันพฤ จุ๊จะต้องเตรียมเงิน 2900 ไปให้อ.ที่จะมาสอนเลยใช่มั๊ยค่ะ

จุ๊

จุ๊

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

14 Nov 2010 09:54 #8

ค่ะ วันที่ 28 ก่อนวันที่มีเรียน ทางโรงเรียนจะโทรไป confirm ก่อนค่ะ ว่าไม่เลือน ไม่ cancel เพราะบางคนจองไว้นานจนลืม ก็เหมือนโทรไป remind ถ้าไม่สะดวกก็แจ้งน้องเค้านิดนึง เพราะน้องเค้าต้องจ่ายงานให้ครูทุกสิ้นวันค่ะ ถ้า confirm วันที่มีเรียนทางโรงเรียนก็จะจัดครูจัดรถไปรับค่ะ ก่อนถึงเวลาประมาณ 30-15 นาที อย่างน้อย ปกติจะชั่วโมงนึง คุณครูจะโทรไปเพื่อสอบถามเส้นทาง หรือว่า นัดแนะว่าจะให้ครูไปรับที่ไหน หรือว่าครูไปจอดรอแล้วอยู่ตรงไหน ก็จะเป็นอย่างนี้ทุกครั้งที่มีเรียนค่ะ ครูจะโทรไปทุกครั้ง

วันที่มีเรียนในกรณีนี้ถ้านักเรียนอยู่ในเมือ ทางโรงเรียนจะออกตารางเรียน ใบเสร็จ ใบสมัคร หนังสือคู่มือเตรียมสอบ ไปให้กับครูค่ะ ก้สามารถจ่ายเงินที่ครูได้เยค่ะ เพราะถ้าตีมาทำเรื่องสมัครที่โรงเรียนอาจจะเลทกันไปได้ ถ้ามีนักเรียนคนถัดไป ถ้าเป็นวันธรรมดาหและครูไม่มีนักเรียนเรียนต่อ ครูจะพามาทำเรื่องสมัครที่โรงเรียนค่ะ เพราะจะเลทได้

สไมลล์

สไมลล์

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

18 Nov 2010 22:37 #9

โอ๊ย เรียนวันแรก สนุกดี ได้ออกถนนใหญ่ ไปม.กรุงเทพ แต่ก็คิดว่าระหว่างทาง คงมีคนด่าเยอะแน่เรย เพราะขับรถมั่วจิงๆ

ขับเสร็จ ตอนลงจากรถ แม่เจ้า!! แทบเดินไม่ได้ ปวดขามากกกกกก
ช่วงแรกที่หัดในสนาม เหน็บก็กินขาที่เหยียบคลัชด้วย

พุ่งนี้ก็สู้ๆต่อไป ^___^

จุ๊

จุ๊

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

19 Nov 2010 10:27 #10

คริ คริ คริ คริ เป็นผู้หญิงริอาจเรียนเกียร์ธรรมดา ค่าท้อแท้มักจะมีมากกว่าผู้ชาย อยู่แล้ววว มันหนักหนาตอนอยู่ในสนามใช่มั้ยค่ะ เป็นช่วงทดสอบจิตใจ เด้วเลี้ยว เด้วเบรค คลัชให้เหยียบไม่เลิกซะที ครูใจร้ายใช่มั้ย

พอออกถนน ความโหดร้ายน่าจะน้อยกว่าใช่ปะ ไม่ต้องเหยียบคลัชบ่อยเท่าอยู่ในสนาม :q:

บางคนนะคะ อยากรีบเรียนให้จบ ขอลงวัน 5 6 ชั่วโมง พี่ต้องขออนุญาต ให้เรียนแค่ 3 ชม ต่อวันถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ออโต้จัดให้ได้เลย มัน chill chill ขับรถไปเรื่อย ๆ ไปนู่นไปนี่ แต่ธรรมดา ไม่ไหวหรอก ถ้าดึงดันจะลง ต้องขออนุญาตให้นักเรียนเบรค 1 ชม กลัวเค้าเรียนไม่ไหว บังคับเบรค เพราะถ้าเหนื่อยแล้ว เรียนไปแล้วไม่รับ เสียเงินฟรีอีก ชะมะ

สไมลล์

สไมลล์

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

19 Nov 2010 11:43 #11

เรียนในสนาม เรียนแค่เดินหน้า กะถอยหลังเองค่ะ แล้วก็ไปถนนใหญ่เลย เง้ออออ

พอออกถนนใหญ่ เหยียบคลัชเยอะกว่าอีกอ่า เพราะว่าแถวรังสิต ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยมาก(เพราะรถเยอะ) ยิ่งในม.กรุงเทพ เจอแต่หลังเต่า เด๋วก็ต้องเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ 2 อีกแล้ว ปวดขาสุดๆ ฮือออ

ต้องเรียนเกียร์ทำมะดา เพราะว่าที่บ้านไม่มีออโต้ให้ใช้เลยค่ะ ยกเว้นจะไปอานิสง จากเพื่อนๆแทน ฮ่าๆๆ

จุ๊

จุ๊

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

22 Nov 2010 12:13 #12

พอวันที่สอง ของการเรียน ฝึกเลี้ยว (แบบกลับรถ) ทั้งซ้ายและขวา แล้วก็ขับไปดูโรงเรียน ว่าอยู่ตรงไหน จะได้ไปถูก
วันนี้ทำรถดับกระจุยกระจาย แบบว่าดับทั้งใน มก. และ แถวโรงเรียนด้วย คิดว่า คงมีคนสาปแช่งเยอะแน่ๆ ฮ่าๆๆ

แล้วก็พอถึงวันที่ สาม ไปฝึกถอยเข้าซอง ที่สนาม วันนี้คนเยอะ เรยต้องมีการต่อคิว รอบ้าง แต่วันนี้ก็ได้ขับจากแถว เจเจ ไปสนามด้วย
รู้สึกว่า ตัวเองขับดีขึ้น อาจจะเป็นเพราะเริ่มชิน และเกิดการปล่อยวาง เพราะว่า สองวันแรก เกร็งมาก จับพวงมาลัยแน่น พอตอนเปลี่ยนเกียร์เรยเผลอโยกพวงมาลัียเบี้ยวไปด้วย แต่ววว

ตอนนี้ปัญหาหนักๆก็น่าจะเป็น เวลาเปลี่ยนเลน กะระยะไม่ถูก ไม่รู้ว่าเค้าให้ทางเราอ่ะเป่า ไม่แน่ใจ
และถ้าเจอรถเยอะๆ จะเกิดอาการจิตตก แบบว่าตื่นเต้น อาจทำให้รถดับได้ง่ายๆ ฮ่าๆๆ (เนื่องจากปล่อยครัชเร็วเกิน)

จุ๊

จุ๊

Guest

พี่ผึ้ง

พี่ผึ้ง

Guest

22 Nov 2010 14:17 #13

หนูเป็นเด็กอดทนมาก พี่แค่ลองเบรคในสนาม คัน DMAX พี่ก็ท้อแท้แล้ว ต้องวนอยู่ หลายรอบในสนาม เพื่อให้ครูลองเบรค ด้านซ้ายของครู เด้ว ๆ ต้องเลี้ยว เด้ว ๆ ต้องเลี้ยว ครัช ยังไม่ทันได้ปล่อยสุดเลย คันมันใหญ่ เลี้ยวก็ไม่พ้น เลยบอกครูว่า เด้วนั่งด้านซ้ายเหยียบบเบรคให้ ครูมานั่งขับด้านขวาบ้างเถอะ แบบออกแนวขี้โกง ไม่ปล่อนครัชจนหมด:R:

พี่ผึ้ง

พี่ผึ้ง

Guest

จุ๊

จุ๊

Guest

24 Nov 2010 17:35 #14

มาอัพเดท ตอนเรียนวันสุดท้าย
วันสุดท้ายฝึก จอดเข้าซองแบบเดินหน้า ก็มีปัญหานิดหน่อย เพราะจำอะไรไม่ได้เรย กะระยะมั่วๆอย่างเดียว

แล้วก็ขับไปฝึกจอดริมถนน ที่กระทรวงพาณิชย์ ก็ยากอ่า งงไปหมด เด๋วก็ห่าง เด๋วก็เบียดเกินไป
เด๋วก็จอดไม่ตรง ยากวุ้ย

แล้วก็ถึงวันต้องไปสอบใบขับขี่ ตุ๊มๆต่อมๆ เพาะว่า ตื่นเช้าเกิ๊น
ต้องไปถึงเช้าๆ เพื่อจะได้คิวแรกๆ ก็ได้คิว สิบกว่าๆ ทดสอบปฎิกิริยาก็โอเค ออกมาดี

ส่วนข้อเขียน ก็จำเฉพาะตอนเจ้าหน้าที่มาทบทวนให้ัฟัง กะอ่านป้ายต่างๆให้ผ่านตานิดหน่อย

แล้วก็เตรียมสอบปฎิบัติ อันนี้ได้ซ้อมก่อนสอบเยอะหน่อย เพราะว่ามีเราคนเดียวที่ใช้กระบะสอบ หุหุ เริ่ด

ขับช้ามากกกก กันพลาด ค่อยๆกระดึ๊บๆๆ ตื่นเต้นทั้งสามท่าสอบเรย

แต่สุดท้ายก็สอบผ่านด้วยดี เย้ๆๆๆ

จุ๊

จุ๊

Guest

Post reply
CAPTCHA Image