iDea

iDea

Guest

อยากเรียน ช่วง วันที่1-7 กค ช่วง 1ทุ่ม - 3ทุ่ม ครับ (1695 views)

29 Jun 2011 09:35

อยากเรียน ช่วง วันที่1-7 กค ช่วง 1ทุ่ม - 3ทุ่ม ครับ ไม่ทราบว่ายังว่างอยู่ไหม
อาจารผู้สอนมีกี่ท่าน ต้องเตรียมเอกสาร เตรียมอะไรไปบ้างคับ ขอรายระเอียดหน่อยคับ

iDea._.Featuring@hotmail.co.th

iDea

iDea

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

29 Jun 2011 13:32 #1

น้องไอเดียให้คุณครูไปรับแถวไหนค่ะ ถ้าแถบ BTS MRT น่าจะได้ แต่อาจจะไม่ใช่คันเดียวกันทุกวันอะค่ะ เพราะบางคันมีคนจองครอมช่วง 1 ทุม อะไรประมาณนี้ ถ้าคันที่ดูว่าจะได้หลายวันหน่อย เพราะเปลี่ยนคันเท่ากะเปลี่ยนครูอะครับ อันนี้พี่หลายถึงคันที่เป็นออโต้นะคะ ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาก็จะว่างคัน ACCORD ก็จะว่าง ดูจากตารางที่ส่งให้ทางอีเมลล์ได้เลยค่ะ ถ้าเป็นเสาร์อาทิตย์เรียนได้มั้ย เพราะจะได้มากกว่า 2 ชม ช่วงเย็น มีว่างหลายคันค่ะ เสาร์อาทิตย์ ไม่แน่ใจด้วยว่าจะเรียนคอร์สกี่ชั่วโมง ก็ 8-10 ชม ก็ประมาณ 3-4 วันก็จบแล้วค่ะ ถ้าเสาร์อาทิตย์เรียนได้นะ น่าจะจบก่อนวันที่ 7 ซึ่งวันที่ 6ก็น่าจะไปสอบใบขับขี่ได้เลย ไม่น่าจะเกิน 5 วัน สำหรับ 1 คอร์ส

สไมลล์

สไมลล์

Guest

iDea

iDea

Guest

29 Jun 2011 15:47 #2

ถ้าจะสะดวกก็ BTS จตุจัก
จิงๆผมอยากเรียน CITY มากเลย แต่ถ้าว่าง 1ทุ่ม ก็จะมีแต่ ALTIS แต่ ALTIS ไม่ว่างวัน ศุก แต่ MAZDA ว่าง
ที่พี่บอกเปลี่ยนคัน หมายถึงส่วนนี้ใช่หรือเปล่าคับ ที่ผมเข้าใจนะ
ส่วนถ้าจะเอาแบบเปลี่ยนคัน ผมว่า อาจารท่านหนึ่ง ส่งต่ออีกคนหนึ่ง มันจะยุ่งยาก
เพราะอาจารท่านหนึ่งสอนไปถึงไหนแล้ว อีกท่านหนึ่งก็ต้องมาสอนต่อ บางที
มันอาจไม่ต่อเนื่องกัน ส่วนถ้าเรียน เกียร์ธรรมดา ผมคิดว่าถ้าขับธรรมดาเป็นยังไงก็ต้องขับ Auto เป็น (คิดว่าอย่างนั้น)
แต่ เกียร์ธรรมดา ACCORD รู้สึกวันที่ 4 5 จะไม่ว่าง หรือผมต้องเรียน 2 เกียร์ :)

คำถามที่1 ถ้าผมเรียนแบบ สลับรถ สลับอาจาร จะมีผลอย่างไรบ้าง
คำถามที่2 ถ้าผมจะเรียนแบบ เกียร์ธรรมดา แต่มาขับรถ เกียร์ออโต้ มันจะเหมือนกัน หรือต่างกันอย่างไรบ้าง
คำถามที่3 ถ้าผมว่าง ตั่งแต่6โมง จะทำให้สอบใบขับขี่ได้ในวันที่6 พี่ว่าผมต้องเรียนแบบ 10 หรือ 15 ชม. ถึงจะเป็น

iDea

iDea

Guest

iDea

iDea

Guest

29 Jun 2011 16:04 #3

เพิ่มเติมนิดคับ :k:
ถ้าสอบใบขับขี่ มันสอบได้ช่วงเวลาไหนบ้างคับ หรือว่า ทางโรงเรียนพาไปเวลาไหนบ้างคับ :k:

iDea

iDea

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

29 Jun 2011 16:54 #4

ว้าว ถ้าตั้งใจจะเรียนออโต้ ก้เรียนออโต้ไปเลยดีกว่าค่ะ เพราะจะได้ไม่ต้องเรียนหลายชั่วโมงนัก ถ้าเรียนเกียร์รวม หรือที่มีเกียร์ธรรมดาอยู่ แล้วไม่มีพื้นฐานมาเลย มันจะต้องลงคอร์สที่ชั่วโมงเยอะนิดนึงค่ะ เพราะจะยากกว่า พื้นฐานก็จะมากกว่า ดังนั้นกว่าจะจบพื้นฐาน แล้วได้ออกถนน ก็ค่อนข้างกินเวลาไปนิดนึงแล้ว ถ้าเทียบกะออโต้ไปเลย ออโต้เรียนพื้นฐานไม่นาน แล้วได้เน้นประสบการณ์บนถนนเร็วกว่าเกียร์ธรรมดา เวลาส่วนใหญ่ของธรรมดาจะเสียไปกะพื้นฐานพอสมควร ดังนั้นถูกต้องค่ะถ้าเรียนธรรมดาแล้วออโต้ขับได้แน่นอน เพราะพื้นฐานของธรรมดาจะครอบคลุมพื้นฐานออโต้ทุกอย่างค่ะ แต่พื้นฐานธรรมดามัน beyond ออโต้ไปอีกเยอะค่ะ ดังนั้นถ้าไม่มีพื้นฐานเลยนะคะ แล้วต้องเรียนธรรมดาด้วยควรเรียน 15 ชม ถ้าออโต้ 10 ชม ก็เอาอยู่ เพราะธรรมดาใช้ effort เยอะกว่าแน่นอนค่ะ

เรียนธรรมดา เปลี่ยนมาเป็นออโต้ ต่างกันแน่นอน แล้วจะรู้สึกได้เลยถึงความสบายของออโต้

สลับอาจารย์ ถ้าเรียน 2 เกียร์ ต้องเปลี่ยนครูแน่นอน ทางโรงเรียน fix ครูกะรถ ถ้าไม่เปลี่ยนรถก็ไม่เปลี่ยนครูค่ะ ยกเว้นครูหยุด ครูป่วย จริง ๆ ครูเค้าสอนตามขั้นตอนทุกคนแหละค่ะ ว่าเข้าคาบนี้ต้องเรียนอะไรบ้าง เข้าชั่วโมงที่เท่านั้นเท่านี้ต้องสอนอะไร แต่จะมีผลอย่างมากถ้าเราทักษะอ่อนกว่าเพื่อน คือเรียกว่ายังงัยดีอะค่ะ สมมติว่านักเรียนในห้องมี 10 คน ต้องมีคนนึงได้ที่ 1 คนนึงได้ที่ 10 คือ ถ้าเราเป็นพวกท๊อป 3 พวกนี้จะชอบนะที่ได้เปลี่ยนครู เค้ารู้สึกว่าเจอครูหลายคนจะเรียนหลายเทคนิค ได้อะไรมาเพิ่มเติม นิดๆหน่อยๆ มันไม่ได้มากมายอะไรขนาดนั้น เพราะเทคนิคก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่เหมือนมีเกร็ดความรู้เพิ่มเติมมานิดๆหน่อยๆ ถ้าเป็นพวกที่อยู่ในระดับกลาง เช่นที่ 4-7 พวกนี้จะไม่มีผลเหมือนกัน เพราะอยู่ในระดับปานกลาง แต่ความรู้สึกนักเรียนพวกนี้จะเฉย ๆ เพราะครูต้องสอนตามขั้นตอนตามสเต็ปแบบ 1-2-3 แต่ถ้าพวกที่ทักษะอ่อนพวกนี้ครูต้องสอนแบบเคสบายเคส เช่นพอสอนพื้นฐานแล้วไม่สามารถทำได้ดี ครูจะต้องพิจารณาแล้วว่าข้อบกพร่องของแต่ละคนอยู่ตรงไหนแล้วแก้ไขข้อบกพร่องแต่ละคนไปดังนั้นพวกนี้ใช้เวลาในสนามนานกว่าเพื่อนแน่นอน กว่าจะได้สเต็ปอัพแล้วออกถนน ดังนั้นถ้าพวกนี้ต้องเปลี่ยนครู แล้วครูไม่ทราบว่าพื้นฐานยังไม่ผ่านแล้วสอนไปตามสเต็ปที่ควรจะเป็นเค้าจะรู้สึกว่าอันเก่ายังทำไม่ได้เลย ต้องมาเรียนอันใหม่ เค้าจะเครียดทันทีค่ะ

โรงเรียนไปสอบทุกวันพุธค่ะ ต้องใช้เวลาทั้งวันต้องแต่เช้ายันเย็นค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

Post reply
CAPTCHA Image