ดาว

ดาว

Guest

ต้องการสอบถามเกี่ยวกับหลักสูตรค่ะ (1173 views)

12 Jul 2011 09:14

อยากทราบว่า หลักสูตรเร่งรัดนี่คือ 5 ชั่วโมงติดกันรวดเลยใช่มั้ยคะ
แล้วเรียนอะไรบ้างอะคะ คือ กำลังคิดว่า 5 ชั่วโมงนี่จะขับเป็นเลยหรอ
ถ้าอยากไปเรียนตอนเสาร์อาทิตย์นี้ หรือวันศุกร์นี่ ยังมีว่างมั้ยคะ ถ้าไม่มีไม่เป็นไรค่ะ

แล้วก็อยากทราบตารางเรียนเดือนนี้ด้วยค่ะ ถ้าจะขอเดือนหน้าด้วยได้มั้ยคะ อันนี้เรียนแบบหลักสูตรธรรมดานะคะ

ขอบคุณค่ะ

ดาว

ดาว

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

12 Jul 2011 09:56 #1

หนูเข้าใจผิดแล้วค่ะ หลักสูตร 5 ชม นี้จะเหมาะกับผู้ที่มีพื้นฐานมาแล้ว เช่น ขับเป็นแล้วออกถนนได้แต่ยังไม่มีใบขับขี่ มาเรียนเพื่อจะไปสอบใบขับขี่ หรือ ขับได้แล้วมีใบขับขี่แล้ว อยากเรียนแบบเน้นออกถนน ให้คุ้นเคยให้คล่องมากกว่าที่เป็นอยู่ มีมาเรียนแบบเน้นเฉพาะจุด ลงหลักสูตรสั้น ๆ จะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะ แต่ถ้ายังไม่มีอะไรมาเลยเช่นขับไม่คล่อง ไม่เคยออกถนน ไม่มีใบขับขี่ 5 ชม ไม่พอแน่นอน แนะนำว่าเริ่มที่ 8 หรือ 10 ชม จะดีกว่า เพื่อจะได้มีชั่วโมงได้เรียนให้ครบทุก ๆ อย่าง ถ้า 15 ชม ก็จะยิ่งดีเพราะจะมีเวลาฝึกมากขึ้นให้คล่อง แลคุ้นเคย เพราะบางทีเช่นนักเรียรบางคนไม่มีพื้นฐานมาเลยขอลง 8 ชม ทางโรงเรียนก็ให้ลงได้นะคะ ไม่ได้บังคับ แต่เวลาที่ฝึกประสบการณ์จริง เช่นจำนวนชั่วโมงที่ได้อยู่บนถนน ที่ได้ขึ้นห้าง อาจจะไม่มากเท่านั้นเอง โดยเฉพาะขึ้นห้างอาจจะมีเวลาไม่พอ ถ้าไม่มีพื้นฐานแล้วลงเรียนเพียง 8 ชม เพราะคาบแรก ครูต้องสอนพื้นฐานอยู่ในสนามหรือหมู่บ้าน คาบสุดท้ายครูต้องสอนท่าสอบ ดังนั้นคาบตรงกลางจะเหลือเวลาเพียง 2-4 ชม ออกถนน จอด ขึ้นห้าง อาจจะได้ไม่ครบถ้วน สำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐานมา เพราะคาบแรกต้องเริ่มที่พื้นฐานทั้งหมด แต่ถ้าหนูมีพื้นฐานมาบ้างแล้วคาบแรก อาจจะแค่ครึ่งคาบเรียนที่เรียนเรื่องพื้นฐาน เพราะหนูพอรู้มาบ้างก็จะเร็วกว่าเพื่อนดังนั้นก็จะออกถนนได้เร็วตั้งแต่คาบแรก 8 ชม ก้จะเพียงพอที่จะเรียนได้ครบถ้วนค่ะ

ทีนี้ตารางเรียนจะเรียน 5 ชม รวดก็ได้ ถ้าหนูคิดว่าไม่หนักไปสำหรับหนู ถ้าไม่ไหวแนะนำให้แบ่งดีกว่าค่ะ วันนึง 3 ชม วันนึง 2 ชม เป็น 5 ชม เสาร์อาทิตย์นี้ว่างค่ะ แต่วันศุกร์นี้ออโต้เต็มทุกคันเลย แต่ไม่แน่ว่าจะมีคน cancel เพราะช่วงนี้พี่โดน cancel กะทันหันบ่อยพอสมควร พี่ส่งตารางให้นหูทางอีเมลล์แล้วลองดูนะคะ ถ้างง หรือต้องการคำแนะนำเพิ่มเติมก็โทรมาสอบถามได้ค่ะ ถ้ายังงัยในอีเมลลืหนูฝากเบอร์มือถือตอบมาทางอีเมลล์ก็ได้ค่ะ เผื่อนักเรียนยกเลิกพี่จะได้โทรแจ้ง หรือเผื่อพี่เอารถอีกคันลงสอนยังงัยเด้วพี่โทรไปบอกค่ะ แต่พึ่งซื้อมาได้อาทิตย์เดียวเองอะ ป้ายยังแดงยังหวงอยู่เลย --" 555 ซื้อมาสอนแหละแต่เห็นนักเรียนไม่ค่อยมีช่วงนี้เลยยังไม่คิดว่าจะเอาลงสอน

สไมลล์

สไมลล์

Guest

Post reply
CAPTCHA Image