นิดหน่อย

นิดหน่อย

Guest

สนใจอยากเรียนค่ะ (1084 views)

18 Aug 2011 15:59

ไม่มีประสบการณ์รถมาก่อนค่ะ ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ และรบกวนช่วยส่งตารางเรียนมาให้ด้วยค่ะ

นิดหน่อย

นิดหน่อย

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

19 Aug 2011 12:35 #1

ตารางส่งให้แล้วทางอีเมลล์ค่ะ ไม่เข้าใจยังงัย ต้องการข้อมูลใดเพิ่มเติม หรือว่า ต้องการให้ทางโรงเรียนช่วยแนะนำอะไรก็แจ้งเข้ามาได้เลยค่ะ

ไม่มีประสบการณ์การขับรถมาก่อน ต้องถามว่าต้องการเรียนเกียร์อะไรค่ะ

ถ้าเกียร์ธรรมดา ควรเริ่มที่ 15 ชั่วโมงไปเลย เพราะพื้นฐานจะค่อนข้างเยอะและยากกว่าเกียร์ออโต้ค่ะ

ถ้าเป็นออโต้ สามารถเริ่มที่ 10 ชั่วโมงได้ แต่ถ้าต้องการให้มีเวลาฝึกมากหน่อย 15 ชั่วโมง ก็ดีกว่าค่ะ เพราะจะได้มีเวลาฝึกฝน ออกถนน ขึ้นห้าง ให้ชำนาญก่อนออกไปขับจริง แต่ถ้าคิดว่าเรียน 10 ชั่วโมงแล้ว คนที่บ้านสามารถนั่งรถเป็นเพื่อนเรา ฝึกโดยจดจำเอาจากเทคนิคที่ครูสอนขณะที่เรียนไปฝึกต่อเองให้ชำนาญได้ ก็ได้เหมือนกันค่ะ เพราะการสอนไม่แตกต่างกัน เพียงแต่เมื่อจบพื้นฐานแล้ว คอร์ส 15 ชม ก็จะมีเวลาเน้นประสบการณ์จริงมากกว่าคอร์ส 10 ชม ดังนั้นถ้าเราจดจำสิ่งที่ครูสอนไปฝึกต่อได้ เราก็เก่งได้เหมือนกันค่ะ ที่อธิบายแบบนี้ไม่ใช่ว่าเรียน 10 ชม แล้วจะขับไม่เป็นนะคะ ขับรถให้เก่งมันต้องอาศัยประสบการณ์ เจอสถานการณ์ต่าง ๆ เพื่อจะได้เรียนรู้หลักการตัดสินใจ การแก้ปัญหาให้เหมาะกับแต่ละสถานการณ์ เจอทุกสภาพการจราจร เจอทุกสภาพอากาศ ดังนั้นเรียนจบจากทุกโรงเรียนไป ไม่ว่าจะเรียนคอร์สกี่ชั่วโมงก็แล้วแต่ ยังงัยก็ควรฝึกฝนอย่างต่อเนื่อง เพื่อจะได้คุ้นเคยกับการขับรถค่ะ รู้จังหวะ รู้ว่าจะต้องทำอย่างไร ขับอย่างไรในแต่ละสภาพการจราจรค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

Post reply
CAPTCHA Image