เม็ดแตง

เม็ดแตง

Guest

ขอตารางเรียนเดือนตุลาคม ค่ะ (1932 views)

14 Sep 2011 21:23

นู๋สนใจที่จะเรียนขับรถ คอร์ส 15 ชม. ในเดือนตุลาคม เพราะที่บ้านกำลังจะได้รถเดือน พ.ย.ไม่ทราบว่ามีหรือยังถ้ามีรบกวนส่งให้ด้วยค่ะ
แล้วเดือนตุลาคม จะมี Promotion อะไรไหมค่ะ

เม็ดแตง

เม็ดแตง

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

14 Sep 2011 23:58 #1

ตารางเดือนตุลา มีแล้วค่ะ พี่ส่งให้หนูทางอีเมลล์แล้วด้วย หนูไม่รอจองเดือนตุลาหรอค่ะ เผื่อจะได้ประโยชน์กะการลดภาษีรถยนต์ไม่เกิน 100000 ก็เค้าบ้าง ถ้าเป็นรถคันแรก criteria ดังนี้

- ต้องเป็นรถคันแรก
- คนซื้อต้องอายุไม่ต่ำกว่า 21 ปี
- รถยนต์เครื่องยนต์ไม่เกิน 1500 cc
- ห้ามขายหรือโอนกรรมสิทธิ์ภายใน 5 ปี

ผ่านไป 1 ปี ไปขอคืนภาษีได้ อันนี้รายละเอียดตามข่าวที่ยังไม่ clear เท่าไหร่นะคะ ยังงัยต้องรอฟังผลกัน

โปรโมชั่นของโรงเรียนตอนนี้มี แถม 1 ชม ค่ะ แต่ต้องจองภายใน 30 กันยายน นี้ค่ะ ดังนั้นถ้าเรียนตุลาได้ค่ะ แต่ต้องโทรมาจอง หรือ เมลล์มาจอง หรือมาจองเวลาด้วยตนเองที่ร้าน ภายใน 30 กันยานี้ค่ะ จองล่วงหน้าของเดือนตุลา ไม่เสียเงินล่วงหน้าแต่อย่างใดค่ะ จ่ายเงินวันแรกที่มีเรียนค่ะ

สไมลล์

สไมลล์

Guest

เม็ดแตง

เม็ดแตง

Guest

15 Sep 2011 08:20 #2

ขอบคุณค่ะ แต่ดูเรื่เล่าเช้านี้เขาบอกว่า
ดูวันจอง ให้จองหลังวันที่16กันยาแล้วทำสัญญาซื้อตั้แต่
1/10 - 31/12/2011
แต่ที่บ้านจองวันที่5/9/2011 ไม่รู้จะได้ภาษีคืนไหมอะ

เม็ดแตง

เม็ดแตง

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

15 Sep 2011 14:10 #3

หนูจ่ายเงินจองไปเท่าไหร่ค่ะ

ขั้นแรกพี่แนะนำว่า ศึกษารายละเอียดเรื่องนี้ให้ชัดเจนก่อน แม้กระทั่งเสพเอาจากสื่อโทรทัศน์ หนังสือพิมพ์ บางทียังให้ข้อมูลไม่เหมือนกันเลย เราศึกษาจนกว่าจะมั่นใจว่า เราทราบและเข้าใจรายละเอียด ข้อกำหนดของเรื่องนี้อย่างชัดเจน และถูกต้องเสียก่อน

ขั้นที่ 2 เรามีไล่ดูเลยว่า จะมีข้อบังคับข้อไหนที่ทำให้เราไม่เข้าเกณฑ์ หรือป่าว ถ้ามีเรื่องที่เราไม่เข้าเกณฑ์บางอย่างก็ให้การซื้อรถเป็นไปตามสัญญาเดิมดีกว่า เพื่อให้ไม่เสียเวลา ถ้าเข้าเกณฑ์ครบถ้วนมาดูข้อ 3 กัน

ขั้นที่ 3 คิดก่อนว่าเราอยากใช้ประโยชน์จากนโยบายของรัฐบาลข้อนี้หรือไม่ ถ้าต้องลองพูดคุยกะเซลส์ดูก่อนว่าช่วยเราอย่างไรได้บ้าง เช่น Cancel ใบจองเก่า ทำเรื่องใหม่ เผื่อพูดคยกันได้ หรือเซลส์มีทางออกจะได้ไม่เสียเงินจอง ถ้าไม่ได้ขั้นที่ 4

ขั้นที่ 4 ชั่งเอาระหว่างประโยชน์ของการได้ลดหย่อนภาษี กะทิ้งเงินจอง คือ ยอมทิ้งเงินจองไป เพื่อจองใหม่ เพื่อรับประโยช์ที่มากกว่า แต่ประเด็น คือ หลังจากที่นโยบายนี้ออกมาแล้ว การยื่นเรื่องขอไฟแนนซ์จะอยากขึ้น เงินดาวน์ก็จะมากขึ้นด้วย ไฟแนนซ์จะระวังการปล่อยกู้ เนื่องจากเหตุผลบางประการ เช่น

พี่เข้าใจว่าช่วงนี้ทุกค่ายรถมีแคมเปญ เรื่องดาวน์ต่ำ 5-10% ซึ่งนโยบายนี้ของรัฐ ไม่ได้หมายความว่าราคารถที่ซื้อจะถูกลง คือ เรายังต้องจัดไฟแนนซ์ด้วยราคารถเต็ม ๆ เหมือนเดิม แต่พ้นจากปีแรกไป เราไป claim tax คืนจากสรรพสามิต เช่นรถราคา 500,000 ภาษีสมมติ 100,000 ไม่ใช่ว่าเราออกรถ จัดไฟแนนที่ยอด 400,000 นะ ยังเป็นยอด 500,000 พอมีนโยบายนี้เกิดขึ้นปัจจุบันมีเงินดาวน์เพียง 20,000-50,000 ก็สามารถออกรถได้แล้ว ตามแคมเปญของค่ายรถหลาย ๆ ค่าย ไฟแนนมองว่าพอพ้นปีแรกไป คนซื้อไปของเงินคืน 100,000 นั่นแปลว่าได้เงินดาวคืนมาแล้วแน่นอน cover ค่าส่งรถอีกหลายงวด ส่วนที่ไม่ cover ถือว่าเป็นค่าใช้รถ จากนั้นหยุดส่งรถ ปล่อยให้ไฟแนนยึดรถไป สำหรับมุมมองไฟแนนซ์ พอมีนโยบายนี้รถมือสอง คือ รถที่ยึดมาก็ปล่อยยาก ขายทอดตลาดไม่ได้ เพราะติดเงื่อนไขห้ามโอนภายใน 5 ปี ดังนั้นการปล่อยสัญญา leasing ต่อไปนี้ ยากแน่นอน เงื่อนไขเพิ่มขึ้นด้วย เดี๋ยวลองดูกัน พี่มั่นใจว่าถ้าซื้อแบบไม่ร่วมโครงการนี้มีแคมเปญจากค่ายรถ จากไฟแนน แบบดาวน์ต่ำไฟแนนผ่านง่ายแน่นอน แต่ถ้าเข้าร่วมโครงการนี้เงินดาวน์จะสูงขึ้นถึง 20-25% อยู่แล้ว ลองศึกษาดูตามข่าวก่อน เพราะตอนนี้ไฟแนนก็ออกมาให้ข่าวเรื่องมาตรการของไฟแนนอีกมากมายแล้วค่ะ

Webmaster

Webmaster

Admin

เม็ดแตง

เม็ดแตง

Guest

16 Sep 2011 09:11 #4

ส่งmailจองเวลาเรียนไปแล้วค่ะ

เม็ดแตง

เม็ดแตง

Guest

สไมลล์

สไมลล์

Guest

16 Sep 2011 09:19 #5

ครูกวางล๊อกแล้วแจ้งหนูกลับแล้วค่ะทางอีเมลล์ พี่เห็นในตารางมีชื่อหนูแล้วค่ะ

สไมลล์

สไมลล์

Guest

Post reply
CAPTCHA Image