yi

yi

Guest

อยากถามถึงการขับรถให้รู้ระยะรถนะครับ (2494 views)

3 Jul 2014 15:41

อยากถามถึงการขับรถให้รู้ระยะรถนะครับ
เช่น ข้างหน้า ด้านข้าง ข้างหลัง จะขับยังไงให้รู้ระยะรถหรอครับ
เพราะจะได้ไม่ชน ต้องให้คนไปยืนแนวรอบๆรถแล้วจำอย่างนั้นหรอครับ
ทำยังไงให้จับจุดรถยนต์ได้ครับ ขอบคุณครับ

yi

yi

Guest

Webmaster

Webmaster

Admin

4 Jul 2014 21:43 #1

1. ถ้าขับอยู่ ในระวังรถคันข้างหน้า ระยะที่ไม่ชน คือ ขับให้เห็นล้อรถคันหน้าค่ะ ด้านหลังรถ คันที่ขับตามหลังเค้าจะระวังเราเอง ขับเดินหน้าก็ไม่ต้องสนใจคันข้างหลัง

2. ข้างหลังรถ ถ้าต้องระวัง คือ เมื่อถอยจอด ดังนันพอเข้าซอง ก็ถอยเข้าไปให้จนหน้ารถเราเสมอเท่ากับหน้ารถคันข้างๆ เค้าจอดได้ไม่ชน ด้านหลังเราก็ไม่ชนเหมือนกันค่ะ ปล คันที่จอดข้างๆ ก็ควรเป็นรถไซส์หลัง หรือเท่าๆ เรานะคะ ถ้าเล็กกว่า หรือ ท้ายตัด อาจจะใช่วิธีนี้ไม่ได้ ก็หันมองท้ายเวลาถอยเอา

3. ด้านข้าง ส่วนที่กว้างที่สุด คือกระจกมองข้าง กระจกไม่เกี่ยวคนอื่น ก็พ้นแล้วค่ะ 

Webmaster

Webmaster

Admin

Post reply
CAPTCHA Image